ตัวอย่างแผนการสอน : โครงการทางวิชาการ (Acadermic Project)



แผนการสอน

ชื่อหน่วย  โครงการทางวิชาการ (Acadermic Project)          
ปีการศึกษา  2560    สอนวันที่ ____________       เวลา 2 ชั่วโมง
 

1.  สาระสำคัญ  
 การเรียนรู้โครงการทางวิชาการ สามารถรู้ความหมาย องค์ประกอบ ประเภท ขั้นตอนการทำโครงการวิชาการ ประโยชน์ของการทำโครงการวิชาการ โครงการที่พึงประสงค์และไม่พึงประสงค์ได้ และมีความเข้าใจในโครงการทางวิชาการได้อย่างถูกต้อง

2.  จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1   จุดประสงค์ปลายทาง 
1. สามารถเข้าใจความหมายของโครงการทางวิชาการได้
2. สามารถตระหนักรู้และนำความรู้ในโครงการทางวิชาการไปต่อยอดได้

2.2   จุดประสงค์นำทาง
 1.  สามารถอธิบายความหมายของโครงการทางวิชาการได้
2.  บอกประโยชน์ของการทำโครงการทางวิชาการได้
3.  สามารถแยกแยะองค์ประกอบของโครงการทางวิชาการและอธิบายขั้นตอนในการทำโครงการทางวิชาการได้
4.  อธิบายความแตกต่างของโครงการที่พึงประสงค์และไม่พึงประสงค์ได้

3. สาระการเรียนรู้
1.  นิยามและความหมาย
2. ความสำคัญของโครงการ
3. ลักษณะของโครงการ
4. ประเภทโครงการ
          -วัตถุประสงค์ของโครงการทางวิชาการ
          -ระยะเวลาของโครงการทางวิชาการ
5. องค์ประกอบของโครงการ
          -ส่วนนำ
          -ส่วนเนื้อหา
          -ส่วนขยายความ
6. องค์ประกอบของโครงการทางวิชาการ
7 ประโยชน์ของการทำโครงการทางวิชาการ
8 ขั้นตอนการทำโครงการทางวิชาการ
9 ตัวอย่างโครงการทางวิชาการ
10 โครงการวิชาการที่พึงประสงค์
11 โครงการทางวิชาการที่ไม่พึงประสงค์
12 ข้อเสนอแนะ
          -การบริการโครงการ


4. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้น  warm up (ขั้นนำ)
1. ผู้สอนเกริ่นนำถึงที่มาและความสำคัญของโครงการทางวิชาการเพื่อดึงดูดความสนใจ และสร้างบรรยากาศที่อบอุ่นในชั้นเรียน 
2. ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนบทเรียน (Pre-test) ผ่านเกม Kahoot เพื่อตรวจสอบความรู้พื้นฐานและกระตุ้นผู้เรียน

ขั้นนำเสนอ  (Presentation)
1. ผู้เรียนจัดกลุ่มผู้เรียนเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละเท่าๆกัน
2. ผู้สอนแจก Tablet ประจำกลุ่มให้แต่ละกลุ่มเพื่อใช้ประกอบการเรียนการสอน โดยผู้เรียนสามารถจดบันทึก หรือถามคำถามกับผู้สอนผ่าน Tablet ได้ (เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับผู้เรียนที่เขินอายเวลาถามคำถาม ให้สามารถถามคำถามได้สะดวกขึ้น)
3.ผู้เรียนเรียนรู้ถึงเนื้อหาในสาระการเรียนรู้ที่ 1-5 (ผ่านการบรรยาย โดยมีการสุ่มถามตอบและให้คะแนนเป็นระยะๆ เพื่อดึงความสนใจของผู้เรียนและสร้างบรรยากาศการเรียนรู้ที่ท้าทายในชั้นเรียน)
4.ผู้เรียนพักผ่อนตามอัธยาศัยเป็นเวลา 10นาที
5.นำเข้าสู่บทเรียนช่วงที่2 (สาระการเรียนรู้ที่ 6-12) โดยการถามคำถามพร้อมให้คะแนนเสริมเพื่อเป็นการทบทวนบทเรียนในช่วงแรกและถือเป็นการกระตุ้นผู้เรียนในช่วงต่อไป
6.ผู้เรียนเรียนรู้ถึงเนื้อหาในสาระการเรียนรู้ที่ 6-12 (ผ่านการบรรยาย โดยมีการสุ่มถามตอบและให้คะแนนเป็นระยะๆ เพื่อดึงความสนใจของผู้เรียนและสร้างบรรยากาศการเรียนรู้ที่ท้าทายในชั้นเรียน)

ขั้นฝึกหัด  (Practice) (ขั้นกิจกรรม)
1.       ผู้สอนมอบหมายงานให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มเขียนโครงการทางวิชาการ
2.       ผู้เรียนแต่ละกลุ่มฝึกเขียนโครงการอย่างง่ายตามหลักการและองค์ประกอบของโครงกาน ลงในแบบฟอร์มที่ผู้สอนแจกให้ (Google Document) ระยะเวลา 15 นาที
3.       ผู้เรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอโครงการของตนเองหน้าชั้นเรียน กลุ่มละ 5 นาที รวม 20นาที

ขั้น  wrap up(ขั้นสรุป)
1. ผู้เรียนทำแบบทดสอบหลังบทเรียน (Post-test) ผ่านเกม Kahoot เพื่อตรวจสอบความรู้ความเข้าใจในเนื้อหาบทเรียน
2.ผู้เรียนเล่มเกมแกะดำ ผ่าน Google Document เพื่อประยุกต์ใช้ความรู้จากบทเรียนสู่การปฏิบัติจริง


5.สื่อการเรียนการสอน
1.Power point
2.ใบความรู้และแบบทดสอบ
3.เกม Kahoot
4.แบบฟอร์มการเขียนโครงการ
5 Tablet


6.การวัดและประเมินผล
6.1  การวัดและประเมินผลตามจุดประสงค์การเรียนรู้

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินผล
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์การประเมิน
1.  เขียนโครงการวิชาการได้ถูกต้องครบถ้วนตามองค์ประกอบของโครงการ
2.  นำเสนออธิบายโครงการได้อย่างถูกต้องชัดเจน
3.  ปฏิบัติตามแนวทางในการเขียนโครงการที่พึงประสงค์และเลี่ยงการเขียนโครงการที่ไม่พึงประสงค์ได้
4.  ประยุกต์ใช้ความรู้รวบยอดในสถานการ์จริงได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
1. แบบประเมินชิ้นงาน
2. แบบสังเกต
3.  แบบประเมินชิ้นงาน

4.  แบบสังเกต
1.  Rubric scoring
2.  แบบตรวจสอบรายการ (Check list)
3.  แบบตรวจสอบรายการ(Check list)

4.  แบบตรวจสอบรายการ(Check list)
1.  เขียนได้
2.  พูดได้
3.  ปฏิบัติตามได้

4.  เชื่อมโยง และปฏิบัติได้


7. ข้อเสนอแนะ

................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

ความคิดเห็น

โพสต์ยอดนิยมจากบล็อกนี้

นายสหรัฐ ลักษณะสุต ผู้สมัครเข้าร่วม โครงการ YSEALI Spring Academic Fellowship 2018 (Saharat Laksanasut)

นายสหรัฐ ลักษณะสุต ผู้แทน University Scholars Leadership Symposium ประจำปี 2560 (Saharat Laksanasut)

นายสหรัฐ ลักษณะสุต นักศึกษาชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ได้รับเชิญจาก กระทรวงการต่างประเทศ ให้เป็นผู้บรรยาย ร่วมกับนักวิชาการจากทั่วโลก ในการประชุมระดับนานาชาติ 2018 United Nations Forum on Business and Human Rights (Saharat Laksanasut)